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Na Romana Mallya

Mfugaji Lenina Saturo, amesimulia huku
akitokwa na machozi namna ambavyo alilazi-
mika kuwaweka watoto wake wa kike rehani
ili aendeshe kesi ya kugomboa ngombe wake
3IL

Saturo alisimulia kuwa baada ya mifugo
yake kukamatwa kwa madai kuwa imeingia

hifadhi ya . kesi ilipelekwa mahakamani.

Alisema baada ya hukumu kutoka Oktoba
3, mwaka 2018 hadi sasa hajapata mifugo yake

na kajikuta akibaki peke yake baada ya wake
zake kurudi kwao na watoto wakiwa rehani.

Saturo alisimulia kuwa akiwa hospitalini
akiuguza majeraha baada ya ajali aliyoipata,
huku nyuma ngombe zake 311 zilikamatwa.

“Wadogo zangu na watoto waliokuwa
nyumbani siku hiyo ndiyo waliosaidia, kwa
sababu nilikuwa hospitali, baada ya ngombe
kukosekana siku moja ndipo wakasema
zimeibiwa na baadaye zilikutwa katika Wilaya

ya Kondoa na kusema zimekamatwa kwenye
hifadhi,” alisema.

Alisema vijana waliokuwa wakifuatilia
mifugo hiyo nao walikamatwa kwa madai
kuwa walichunga kwenye hifadhi.

“Baada ya kufuatiliwa Kondoa ikabainika

kule ni mbali, Mahakama ya Wilaya ya Kon-
doa iliamuru ziachiliwe na vijana waachiwe.

“Meneja alikata rufani kuja Dodoma na hu-
kumu ilitoka Oktoba 3, mwaka 2018 mpaka
leo sijapata mifugo yangu, nilipofuatilia ma-
hakamani, waliitwa Mwendesha Mashtaka
atoe vielelezi vya kuachia ngombe na hakuja.

Alisema waliitwa na Mbunge wa Kiteto, am-
baye aliwataka wakachukue ngombe wao.

“Tukaambiwa kwamba ngombe wame-
kwenda kuhesabiwa na kati ya ngombe 311
walibaki 197, nina wake sita na watoto 43,
alisema.

Saturo alisema alijaribu kufuatilia kesi hiyo,
lakini imeshindikiana kwa sababu hana ngu-
vu hajabaki na chochote.

Ali sema watoto amewapeleka kwa ndugu
zake na wake zake wametoroka kwenda
kwao na mifugo yake hajaipata hadi sasa.

“Nikashindwa sina nguvu tena kwa sababu
fedha niliyokuwa ninaendeshea kesi ilikuwa
na riba nikawa nauza watoto,” alisema.

Saturo akisimulia huku akitokwa na ma-

.chozi, alisema alikuwa akiuza watoto wake

wadogo ili alipe riba na hajafanikiwa kupata
ngombe. “Ninapenda kuonana na Rais (John
Magufuli), kwa sababu ninajua ni mtetezi
wa wanyonge ninajua anajua walemavu na
watoto yatima anawajua, ninamuomba kwa

sababu huku hakuna haki.

“Niliposhinda kesi nilijua ni chombo cha
haki, ninapenda kumuona Rais kama sija-
muona ni bora ninywe sumu kwa sababu
sina nguvu tena, ninajua Rais ni baba yetu tu-
namtegemea anajua wafugaji na watu wenye
walemavu na wanyonge. Kama atanisaidia ili
nipate hata kidogo ili nikawakusanye watoto
wangu.”

Wakati Saturo akieleza hayo, Chama cha
Wafugaji Tanzania (CCWT), kimeeleza uki-
ukwaji wa sheria na uonevu unaofanywa na

mamlaka za hifadhi dhidi ya mifugo ambapo =
hadi sasa iliyotaifishwa ni 1,955 na iliyouawa

ni zaidi 5,000.

Kupitia tamko lao walilolitoa jana kwa
pamoja na kusainiwa na Mwenyekiti wa
CCWT, George Bajuta na Katibu Mkuu Ma-
gembe Makoye, wafugaji wamekuwa wakika-
biliwa na changamoto hizo.

“Kumekuwa na utaifishaji wa mifugo usi-

ozingatia sheria katika hifadhi mbalimbali za

misitu na za wanyamapori ambao umesaba- U

bisha umaskini na mateso kwa wafugaji,” wal-
isema.

Viongozi hao walisema kuwa utaifishaji
huo umefanyika maeneo mbalimbali nchini
licha ya baadhi ya kesi zikiwa mahakamani na
nyingine wafugaji wakiwa wameshinda.
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